Nguyễn Mạnh Hùng
tiểu sử
Được đánh giá là một trong những tên tuổi hàng đầu của nghệ thuật đương đại Việt Nam, Nguyễn Mạnh Hùng (sinh năm 1976, tốt nghiệp đại học Mỹ Thuật Việt Nam năm 2002) thuộc thế hệ nghệ sĩ tiên phong thứ hai củaHà Nội.
Các tác phẩm của anh mang nét châm biếm đặc trưng và sự hóm hỉnh, phản ánh những tình huống hài hước, phi lý trong quá trình đô thị hóa và hiện đại hóa quá nhanh của Việt Nam. Là một nghệ sĩ đa năng, Hùng sáng tác tranh, làm sắp đặt với qui mô lớn, đồng thời tham gia cả các hoạt động nghệ thuật trình diễn. Phong cách hiện thực cùng sự hài hước, châm biếm sâu sắc thể hiện qua các tác phẩm đã khiến Hùng thực sự nổi bật.
Nguyễn Mạnh Hùng đã thực hiện nhiều triển lãm lớn trong khu vực và quốc tế, tiêu biểu gần đây là: Triển lãm cá nhân ‘Thời Hậu Thánh’ – Manzi Art Space, Hà Nội – 2018; dự án nghệ thuật công cộng ‘INTO THIN AIR’ – Manzi Art Space, Hà Nội – 2016; ‘Asia Young 36’- Bảo tàng Nghệ thuật Jeonbuk, Hàn Quốc – 2016; triển lãm cá nhân ‘Where is the Enemy’ – Negative Space Gallery, Ohio, Mỹ - 2015; ‘Miền Méo Miệng/Contemporary Art from Vietnam’ - Đại học Umeå, Thụy Điển - 2015; ‘Một hành tinh’ - Galerie Quynh, tp.Hồ Chí Minh và Manzi Art Space, Hà Nội - 2013, ‘Asia Pacific Triennial of Contemporary Art’ lần thứ 7 - Queensland Art Gallery và Gallery of Modern Art, Brisbane, Australia – 2012; ‘Chung sống trên thiên đường’ - viện Goethe, Hanoi – 2011; ‘Connect: Kunstzene Vietnam’ - IFA Galleries, Berlin và Stuttgart - 2009.